Sei sulla pagina 1di 20

Paaralan Paciano Rizal E/S Baitang/Antas Anim

Daily Lesson Plan Guro Belen B. Bautista Asignatura Filipino


(Pang-araw-araw na Pagtuturo) Petsa July 31, 2017 (Week 9) Markahan Una

LAYUNIN PAMAMARAAN PAGTATAYA PUNA

A. Pamantayang Pangnilalaman A. Panimulang Gawain Basahin ang seleksyon. Alamin ang ga detalyeng MPS
nakapaloob dito. Pag-isipan ang magiging wakas nito.
Naipamamalas ang kakayahan sa 1. Pagsasanay Rizal Mabini Bonifacio Malvar
mapanuring pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan Bilugan ang panghalip na panao. Isulat sa unang patlang 5
Naipamamalas ang kakayahan at tatas ang panauhan at sa ikalawang patlang ang kailanan. 4
sa pagsasalita at pagpapahayag ng 3
sariling ideya, kaisipan, karanasan at __________1. Hintayin ninyo ang pagdating nina Steve at 2
damdamin Naisasagawa ang Harriet 1
mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri __________ 2. Kata ay magtulungan sa lahat ng gawain. 0
ng teksto at napalalawak ang talasalitaan __________ 3. Nagdala sila ng pagkain sa mga --------------------------------------------------------
Naipamamalas ang iba’t ibang manggagawa. T-
kasanayan upang maunawaan ang iba’t __________ 4. Natapos nila ang gawaing ibinigay ng guro.
ibang teksto Napauunlad ang ksanayan __________ 5. Dadalo tayo sa pulong na ipinatawag ng
sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin kapitan ng barangay.
Naipamamalas ang kakayahan sa
mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng 2. Balik-Aral
media Anu-ano ang mga panauhan at kailanan ng panghalip
Naipamamalas ang pagpapahalaga at panao?
ksanayan sa paggamit ng wika sa
komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang 3. Pagganyak V. TAKDANG-ARALIN Maghanap ng isang kuwento ayon
uri ng panitikan Magpakita ng larawan ng isang batang lalaki na may dalang sa inyong gusto. Paghandaan ang pagbabasa nito sa
pusa at iniwan niya ito sa gitna ng daan. susunod na araw.
B. Pamantayan sa Pagganap Tanungin ang mga bata kung ano ang maaring mangyari sa
pusa kung itutuloy ng bata ang pag-iwan nito sa daan.
Nasasaulo ang isang tula/awit na Magtanong pa ng karagdagang mga tanong na maaring
napakinggan at naisasadula ang isang makahinuha ang mga bata sa mga posibleng mangyayari.
isyu o paksa mula sa tekstong
napakinggan Nakasasali sa isang
usapan tungkol sa isyu Nakabubuo ng
sariling diksiyunaryo ng mga bagong B. Panlinang na Gawain
salita mula sa mga binasa; naisasadula
ang mga maaaring mangyari sa 1. Paglalahad
nabasang teksto Basahin ang talata sa ibaba. Atasan ang mga bata na
Nagagamit ang nakalimbag at di- making ng mabuti.
nakalimbag na mga kagamitan sa
pagsasaliksik Nakasusulat ng reaksyon Malapit na sa dulo si Matsing. May dala siyang sulo na
sa isang isyu Nakagagawa ng isang blog nakatali sa kanyang baywang. Humangin at lumakas ang
entry tungkol sa napanood apoy sa sulo. Humingi siya ng tulong kay Pagong ngunit wala
Naisasagawa ang pagsali sa mga itong magawa. Nang hindi na makaya ni Matsing ang init at
usapan at talakayan, pagkukuwento, usok ay bumulusok siyang pababa.
pagtula, pagsulat ng sariling tula at
kuwento Ano ang nangyari?
Magkaroon ng pagtatalakay ukol dito.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Nagagamit ang dating kaalaman sa Talakayin ang detalye sa pagkuha ng wakas ng isang
pagbibigay ng wakas ng teksto:
napakinggang teksto (F6PT-II-1.14)
Ang paghinuha ay higit na mataas na antas ng pang-unawa
II. PAKSANG ARALIN kaysa literal. Ang literal ay pagtukoy lamang sa nakalahad na
detalye samantalang ang paghinuha ay batay sa mga
A. Kasanayan: Pagagamit ng dating pahiwatig na nasa teksto. Ang mga pahiwatig ay
kaalaman sa pagbibigay ng wakas ng mabibigyang-kahulugan batay sa dating kaalaman ng
napakinggang teksto mambabasa tungkol sa detalyeng nakalahad. Ang mga dating
kaalamang ito ay bunga ng mga nabasa, nakita, o naranasan
ng mambabasa.
B. Sanggunian: Ugnayan: Wika at
Pagbasa ph.48-49, Bagong
2. Gawin Natin
Likha: Wika at Pagbasa ph. 197-200 Magkaroon ng maikling laro na “Paint Me a Picture”.
Pangkatin ang mga bata sa tatlong (3) pangkat. Ang guro ay
C. Mga Kagamitan: mga larawan, magbabasa ng sitwasyon. Atasan ang mga bata na isadula
cartolina, pentel pen, manila ang maaring wakas ng bawat sitwasyon. Bigyan sila ng 30
paper,lapel segundo sa pag-iisip at pagsadula ng maaring wakas. Kung
aling pangkat ang may mas makatarungang wakas ay ang
I mananalo.

3. Gawin Ninyo
Piliin ang iyong hinuha sa sumusunod na mga sitwasyon.
Maglagay ng tsek sa patlang na katapat ng sagot mo.

1. Nagtatrabaho sa araw at nag-aaral sa gabi si Glenn.


_____ Magkakasakit siya at titigil na sa pagtatrabaho at
pag-aaral
_____ Makatatapos siya ng pag-aaral at makakukuha ng
mas magandang trabaho.
2. Inutusan ng nanay si Ben na maghatid ng labada sa
bahay ni Gng. Samson. Nagmamadali siyang makabalik
sa paglalaro kaya tumakbo siya habang bitbit ang balutan
ng damit.
_____ Gusot na ang mga damit nang iabot ni Ben ang mga
iyon kay Gng. Samson.
_____ Madarapa si Ben sa daan at sasabog ang malilinis
nang damit.

3. Nag-brown out habang tinatapos ni Nena ang kanyang


proyektong ipapasa kinabukasan.
____ Hihintayin niyang bumalik ang kuryente para matapos
ang kanayang proyekto.
____ Matutulog na siya at idadahilan sa guro ang brown out
kaya hindi niya natapos ang kanyang proyekto.
4. May piknik ang mag-anak. Malayo na ang natatakbo ng
kanilang sasakyan nang maalala ng nanay ang dessert
nilang salad na pinalalamig sa ref.
______ Ipipilit ng nanay na bumalik sila para kunin ang
salad.
______ Imumungkahi ng nanay na bumili na lamang
sila sa daan ng ibang dessert.
5. Tuwang-tuwa si Michelle. Binigyan siya ng kaibigan ng
isang napakagandang kuting. Subalit mula nang
alagaan niya ang kuting, nagkaroon siya ng asthma.
______ Pakikiusapan niya ang kanyang kapatid na
alagaan ang kuting para sa kanya.
______ Ipagbibili niya ang kuting kasi alam niyang
mahal iyon.
4. Gawin Mo
May sasabihin na mga sitwasyon ang guro. Isulat sa
sagutang papel ang maaring wakas sa bawat pangyayari.
(Babasahin ng guro)
1. Gumagamit ng dinamita si Mang Ramon sa
pangingisda. Nakita siya ng mga bantay- dagat at
hinabol siya ng mga ito.
2. Binaha ang pook nina Ka Maning. Nasira ang kanilang
pananim na palay. Kasali sila sa kooperatiba ng
Samahan ng mga Magbubukid.
3. Sumabog ang Bulkang Mayon. Nalaman ito ng mga
may ginintuang-pusong kasapi ng Samahang Kabataang
Barangay.

5. Paglalahat
Paano magbigay ng wakas mula sa napakinggang teksto?
Anu-ano ang maaring isaalang-alang na mga detalye?

6. Paglalapat
Pipili ang guro ng isang maikling kuwento at babasahin ito sa
harap ng mga bata. Pagkatapos, bigyan ng pagkakataon ang
mga bata na magbigay ng sarili nilang wakas ayon sa
kanilang ibig na mangyari. Ipaliwanag sa kanila kung bakit
ganoong wakas ang kanilang napupusuan.
Paaralan Paciano Rizal E/S Baitang/Antas Anim
Daily Lesson Plan Guro Belen B. Bautista Asignatura Filipino
(Pang-araw-araw na Pagtuturo) Petsa Aug. 1, 2017 (Week 9) Markahan Una

LAYUNIN PAMAMARAAN PAGTATAYA PUNA

A. Pamantayang Pangnilalaman A. Panimulang Gawain Itala kung anu-anong mga detalye ang MPS
dapat tandaan sa paggamit ng OPAC?
Naipamamalas ang kakayahan sa 1. Pagsasanay Magtala ng limang (5) mga importanteng Rizal Mabini Bonifacio Malvar
mapanuring pakikinig at pag-unawa sa detalye.
napakinggan Anu-ano ang mga pamantayan na dapat tandaan sa panonood 5
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa ng pelikula? V. TAKDANG-ARALIN 4
pagsasalita at pagpapahayag ng sariling Paano ang pagbibigay ng kaisipan at pagpapahalaga sa saloobin 3
ideya, kaisipan, karanasan at damdamin nito? Maghanap ng iba pang video na 2
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa nagpapakita kung paano gamitin ang 1
iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang 2. Balik-Aral OPAC. Paghandaan ang pagbabahagi nito 0
talasalitaan sa klase. --------------------------------------------------------
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan Ano ang ibig sabihin ng card catalog? T-
upang maunawaan ang iba’t ibang teksto Ano-ano ang ibat’t ibang uri nito?
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng Paano ito gagamitin?
iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa 3. Pagganyak
mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng Paano ka makakasaliksik ng mga paksa na nang madalian?
media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at Gusto mo bang malaman kung paano ka makapaghanap ng aklat
ksanayan sa paggamit ng wika sa kahit nasa labas ka ng aklatan?
komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri
ng panitikan B. Panlinang na Gawain

B. Pamantayan sa Pagganap 1. Paglalahad

Nasasaulo ang isang tula/awit na Bagong Teknolohiyang may kaugnayan sa Aklatan


napakinggan at naisasadula ang isang isyu o
paksa mula sa tekstong napakinggan Online Public Access Catalog Ang OPAC ay nangangahulugang
Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu online public access catalog. Ito rin ay simpleng library catalog
Nakabubuo ng sariling diksiyunaryo ng mga kung saan antutukoy mo ang lokasyon ng mga aklat, periodicals,
bagong salita mula sa mga binasa; audio visual materials at iba pang bagay na nasa isang aklatan.
naisasadula ang mga maaaring mangyari sa
nabasang teksto Ang kaibahan nito sa card catalog ay ito ay may access sa
Nagagamit ang nakalimbag at di-nakalimbag internet na nagiging madaliang paghanap ng mga aklat kumpara
na mga kagamitan sa pagsasaliksik sa mga lumang sistema (Dewey Decimal System). Ito ang
Nakasusulat ng reaksyon sa isang isyu electronic na version ng card catalog. Ang paghanap ng aklat ay
Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa may sistema na program na basta i-click mo at mahahanap mo
napanood ang lokasyon ng aklat sa isang aklatan. Malalaman mo rin kung
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at nasa estante pa ang aklat o may nakahiram na nito.
talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat
ng sariling tula at kuwento Magpakita ng video ukol sa wastong paggamit ng OPAC.
(https://youtu.be/G9uNXYGDcAl at
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto https://youtu.be/6T6JdU2F4k0) Talakayin ang mga detalye sa
Nagagamit ang OPAC sa pagtukoy ng video.
aklat o babasahin na gagamitin sa
pagsasaliksik tungkol sa isang paksa. 2. Gawin Natin
(F6EP-Ii-9.2)
Pangkatin ang mga bata sa tatlong (3) grupo.
II. PAKSANG ARALIN Magpakita ng ikalawang video na nagsasaad ng mga hakbang sa
paggamit ng OPAC.
A. Kasanayan: Pagagamit ng OPAC sa Atasan ang bawat pangkat na intindihin at isulat ang mga detalye
pagtukoy ng aklat o babasahin na na inilalahad ng video.
gagamitin sa pagsasaliksik tungkol sa Pagkatapos, ang lider ang mag report ng mga natalakay sa
grupo ayon sa kanilang paghinuha sa video.
isang paksa
Ang buong klase ay magkaroon ng talakayan ukol sa mga report
ng bawat pangkat.
B. Sanggunian: K to 12 Grade 6
Curriculum Guide, Filipino 5 Teacher’s 3. Paglalahat
Guide ph. 86-88 at ph. 78-79
Ano ang ibig sabihin ng OPAC?
C. Mga Kagamitan: laptop, video clip Ano ang kaibahan nito sa card catalog?
ukol sa paggamit ng OPAC, cartolina, Paano ito gagamitin?
pentel pen, manila paper
Kung mahina ang internet connection, paano ito makakaapekto
sa paghahanap ng mga aklat o paksa?
Paaralan Paciano Rizal E/S Baitang/Antas Anim
Daily Lesson Plan Guro Belen B. Bautista Asignatura Filipino
(Pang-araw-araw na Pagtuturo) Petsa Aug. 2, 2017 (Week 9) Markahan Una

LAYUNIN PAMAMARAAN PAGTATAYA PUNA

A. Pamantayang Pangnilalaman A. Panimulang Gawain Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga MPS
1. Pagsasanay Isulat ang mga sumusunod na parirala sa sawikaing nakasalungguhit. Piliin ang sagot
1. Nabibigyang – kahulugan ang sawikain na plaskard: sa loob ng panaklong. Rizal Mabini Bonifacio Malvar
napakinggan 2. Naipapahayag ang sariling itaga sa bato mababaw ang luha mababa ang loob 1. Mahilig kumanta tuwing umaga ang
opinion o reaksiyon sa isang napakinggang bukal sa loob balitang-kutsero magdilang anghel kapitbahay mo, e boses palaka naman. 5
balita, isyu o usapan tulak ng bibig namuti ang mata magaan ang dugo (sintonado, palaka ang tinig, maganda ang 4
II matalas ang ulo boses) 3
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 2. Si Andres Bonifacio ay isang anak-pawis. 2
Nagagamit ang OPAC sa pagtukoy ng 2. Balik-aral ( mayaman, maramdamin, mahirap) 1
aklat o babasahin na gagamitin sa Alin-alin sa sumusunod na mga pahayag ang katotohanan at 3. Bakit kaya lagi na lang butas ang bulsa 0
pagsasaliksik tungkol sa isang paksa. opinyon? ng kapitbahay kong negosyante? --------------------------------------------------------
(F6EP-Ii-9.2) Isulat ang K sa katotohanan at O kung opinion. Parati na lang sinasabing wala siyang pera T-
__ 1. Ang panganay ang unang anak ng mag-asawa. tuwing ako’y manghihiram.
II. PAKSANG ARALIN __ 2. Mayaman sa protina ang karne samantalang sa ( may butas ang bulsa, walang pera,
carbohydrates ang kanin. maraming pera)
A. Kasanayan: Pagagamit ng dating __ 3. Kayumanggi ang kulay ng mga Pilipino. 4. Hawak sa ilong ang lahat ng pulis sa nais
kaalaman sa pagbibigay ng wakas ng __ 4. Ang gupit na crew cut ang pinakabagay kay Billy. ng kanilang alkalde.
napakinggang teksto __ 5. Mas malakas sumuntok si Pacquiao kaysa kay Marquez ( hinawakan ang ilong, sunud-sunuran, may
kahit nagtabla sila sa laban. sariling paninindigan)
5. Kinain ng abo ang malaking bahay na
B. Sanggunian: Ugnayan: Wika at
B. Panlinang sa Gawain katatayo pa lamang na pag-aari ng mag-
Pagbasa ph.48-49, Bagong Likha: asawang drug-lord na taga Pasil, Cebu City.
Wika at Pagbasa ph. 197-200 1. Pangganyak Ano ang masasabi ninyo sa kakayahan at
katangian ng bawat nilikha? ( may abo ang bahay, nasunog,
C. Mga Kagamitan: mga larawan, pinagnakawan)
cartolina, pentel pen, manila 2. Paglalahat
paper,lapel V. Takdang-aralin:
Sa araw na ito babasahin ko sa inyo ang kwento tungkol sa isang
I kambing na hindi kuntento sa sarili. Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod
na sawikain
A. Pagganyak na Tanong 1. pabalat-bunga 2. magtaingang-kawali 3.
Ano ang dapat ninyong gawin sa mga bagay na hindi na kuskos-balungos 4. magdalang-tao 5. taas
pwedeng palitan o baguhin? ang noo
B. Pagbasa ng Guro sa Seleksyon
Ipaalala ang mga panatayan sa wastong pakikinig.

C. Pagtatalakay na Pag-unawa
1. Pagsagot sa Pagganyak na Tanong
Ano ang masasabi ninyo sa kakayahan at katangian ng bawat
nilikha?
(Iba-iba ang kakayahan at katangian ng bawat nilikha.)

2. Pagsagot sa mga Tanong Pang-unawa


1. Sinu-sino ang tauhan sa akda?
2. Paano naging magkaibigan sina Maki at Waldo?
3. Bakit nagkaroon ng problema si Maki?
4. Ano ang kanyang ginawa upang mabigyang kasagutan ang
kanyang mga tanong sa buhay?
5. Paano siya ginabayan ng kanyang nanay?
6. Nagtagumpay ba siyang magkaroon ng katulad na sungay ni
Waldo sa kagubatan? Paano niya natanggap ito?
7. Kahit ikaw si Maki at nakahihigit ng katangian ang iyong
kaibigan na popular, maraming nagkakagusto, at mas matalino,
ano ang gagawin mo? Ibigay ang iyong sariling
opinion/reaksiyon?
8. Kung ikaw naman si Waldo at napansin mong naiingit sa iyo
ang iyong kaibigan, ano ang gagawin mo?
9. Bakit kaya nasabi ni Maki ang “Ako’y isang kambing, dapat
kong taggapin ang katotohanan?”
10. Ikaw, ano ang sasabihin mo sa inyong sarili upang matanggap
mo kung ano ka at kung anong mayroon ka?

3. Paglinang sa Kasanayan
Pansinin ang mga pangungusap sa ibaba:
4. Sina Maki at Waldo ay lumaking nakabuhol ang pusod.

5. Kapwa na sila nasa kasibulan ng buhay subalit walang nabago


sa kanilang samahan.
6. Pumunta si Maki sa pusod ng gubat upang makita ang
engkantada.

___ 5. Sa taong may tunay na sinabi. hiya, ang salita ay


panu- d. Maraming natutuwa sa numpa. taong gumagawa nang
tama at mabuti.
Gawin Mo

Panuto: Ang mga Pilipino ay likas na matalinhagang magsalita.


Sa arawaraw na mga pangyayari sa buhay ay naipapakita natin
ang mayaman nating nakaraan. Sinasalamin nito ang ating
kultura kung paano tayo mangusap sa kapwa. Isang paraan ang
paggamit ng sawikain.

Ibigay ang kahulugan ng sumusunod na mga sawikain.


1. balitang-kutsero _____________________________
2. tulak ng bibig _____________________________
3. magaan ang dugo _____________________________
4. mababaw ang luha _____________________________
5. pantay ang mga paa _____________________________
6. bukal sa loob _____________________________
7. magdilang anghel _____________________________
8. namuti ang mata _____________________________
9. namamangka sa dalawang ilog _______________________
10. matalas ang ulo _____________________________

E. Paglalahat
Ano ang sawikain?
Paano nabibigyang-kahulugan ang sawikain?

F. Paglalapat
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod na sawikain.
Pagkatapos gamitin sa pangungusap.
1. may gatas pa sa labi
2. hulog ng langit
3. maykaya sa buhay
4. magsunog ng kilay
5. nag-agaw buhay
Paaralan Paciano Rizal E/S Baitang/Antas Anim
Daily Lesson Plan Guro Belen B. Bautista Asignatura Filipino
(Pang-araw-araw na Pagtuturo) Petsa Aug. 3, 2017 (Week 9) Markahan Una

LAYUNIN PAMAMARAAN PAGTATAYA PUNA

A. Pamantayang 1. Pagsasanay: MPS


Pangnilalaman Basahin ang bawat pangungusap. Ibigay ang kahulugan ng mga may salungguhit Ibigay ang kahulugan ng salita na may salungguhit. Piliin ang
na salita sa papamagitan ng pagbibigay ng kanilang kasalungat. Isulat ang sagot sa sagot sa loob ng kahon. Rizal Mabini
Naibibigay ang kahulugan sagutang papel. Bonifacio Malvar
ng pamilyar at di kilalang
salita sa pamamagitan ng 1. Humusay ang kaniyang pagguhit dahil sa pag-eensayo. 5
pormal na depinisyon 2. Ang batang makulit ay napagalitan ng nanay. 4
(F6PT-Ij-1.10) • 3. Walang humpay ang pag-iyak ng bata. 3
4. Pati hangin yata’y walang pakialam sa kapal ng usok na nakabalatay 2
1. Ang mga talipandas ay pumupunta sa handaan kahit hindi
Nagbabago ang dating 5. May maliit na liwanag na natatanaw ang bata. 1
iniimbita.
kaalaman batay sa 0
2. Ang mga may kapansanan ay may kakayahang
natuklasan sa teksto (F6PB- 2. Balik-aral: ---------------------------------
maghanapbuhay.
Ij-15) • Sa anong paraan matutukoy/maibibigay ang kahulugan ng isang salita? -----------------------
3. Dapat mabuhay ng may dignidad ang mga tao.
3. Mga Gawain: T-
4. Ang kahirapan ay hindi sagwil sa edukasyon..
Naipakikita ang hilig sa A. Pagganyak. (Ipakita ang larawan)
5. Ang buhay ng taong dakila ay magniningning sa lipunan.
pagbasa (F6PL-Oa-j-7)

C. Mga Kasanayan sa
V. Takdang Aralin:
Pagkatuto
Nagagamit ang OPAC sa Magbigay ng 5 salitang pamilyar at 5 di-kilala/di-pamilyar sa iyo.
pagtukoy ng aklat o Ibigay ang kahulugan nito.
babasahin na gagamitin
sa pagsasaliksik tungkol
sa isang paksa. (F6EP-Ii-
9.2)

II. PAKSANG ARALIN


Kasanayan: Pagbibigay
Kahulugan ng Pamilyar at
Kailan at saan ninyo ito madalas makikita?
Di-Kilalang Salita sa Anu-anong tradisyon ng mga Pilipino ang alam ninyo?
Pamamagitan ng Pormal
na Depinisyon B.
Panuto: Kumpletuhin ang concept cluster na ito sa pamamagitan ng paglalagay ng
Sanggunian: K to 12 mga ideyang inyong naiisip na kaugnay ng salitang nasa gitna.
Gabay Pangkurikulum sa
Filipino 6, Landas sa
Pagbasa 6 pp.24-25 C.

Kagamitan: Batayang
aklat, tsart, larawan,
diksyunaryo

III
I B. Paglalahad:

• Pagbibigay hakbang/pamantayan sa pagbasa •


Basahin ang kuwento

PIsta sa Aming Bayan


Masayang-masaya ang lahat. Araw ng pista ngayon sa aming bayan. Maraming
tao ang nagsimba. Masigla at masaya ang kalembang ng kampana sa simbahan.
Hindi magkamayaw sa ingay ng pagbabatian at pagbabalitaan ang mga tagarito, mga
balikbayan, at mga panauhin mula sa ibang bayan.
Walang tigil ang masipag na banda ng musiko sa paglibot sa mga lansangan
habang nagbibigay ng masiglang tugtugin. Umaambag rin sa sigla at saya ang
malakas na bunghalit ng mga tugtugin sa mga perya at pondahan at maging sa mga
tahanan man.
Nagpapagaraan sa ganda ang mga arko sa mga panulukan ng mga kalye. May
mga arkong kawayan na may makukulay na ginupit-gupit na papel. Ang mga
banderitas na may iba’t ibang kulay ay nakagayak sa mga hayag na lansangan at
maging sa maliliit na kalye man.
Naku, higit sa lahat kabi-kabila ang handaan. May mga naglilitson doon at
dine. Malalaking talyasi ng pagkain ang nakasalang sa kalan sa mga kusina at sa mga
bakuran. Mula tanghalian hanggang hapunan ay pagsasalu-saluhan ang mga
inihandang pagkain ng mga magkakamag-anak, magkakaibigan, at mga panauhin.
Kainang hindi matapustapos. Ganyan ang pista. Nakalulungkot tuloy isipin na ang
pista ay tila kainan na lamang at nawawala na ang diwang ispiritwal ng okasyon.
E, bakit nga ba may pista? Hindi ba’t nagdudulot lamang ito ng malaking gastos?
Hindi ba’t malaking pag-aabala ito? Pero sadyang hindi na maiaalis sa kulturang
Pilipino ang pagpipista at pamimista. Ito’y isang kaugaliang minanapa natin sa ating
mga ninuno.
Ang pista ay araw ng pasasalamat sa Poong Maykapal sa mga biyayang
ipinagkakaloob Niya sa mga tao. Ito ay araw ng pagdakila. pagpuri at pagpaparangal
sa Panginoon. Kadalasan, ang pistang-bayan ay itinatapat sa kaarawan ng patron ng
bayan, gaya ng pista ng Meycauayan na ipinagdiriwang sa kaarawan ng patron nito na
si San Francisco de Asis, pista ng Santa Clara sa kaarawan ng Mahal na Birhen de
Salambao, pista ng Obando sa kaarawan ni San Pascual de Baylon, pista ng Malolos
sa kaarawan ng Birhen Immaculada Concepcion, at iba pa.

Sagutin ang mga sumusunod na tanong:


1. Ano ang pista?
2. Bakit may pista?
3. Ilarawan ang pagdiriwang ng pista batay sa tekstong binasa.
4. Sang-ayon ka ba na ipagpatuloy ang tradisyon ng pagdaraos ng pista? Ipaliwanag.
5. Bakit sinasabing ang pista ay isang pamanang kalinangan n gating mga ninuno?
6. Batay sa binasang teksto, anong isyu ang nakapaloob dito?
7. Sa isyung nakapaloob sa teksto, ano sa tingin mo ang paniniwala ng may-akda nito
tungkol sa isyung ito?

C. Gawin Natin:
Pagtatalakay:

Tukuyin ang kahulugan ng salitang pamilyar at di- pamilyar. Gamitin ang


diksyunaryo.Isulat ang sagot sa pisara.

1. Hindi magkamayaw sa ingay ng pagbabatian at pagbabalitaan ang mga tao sa


plasa.
2. Nagpapagaraan sa ganda at kulay ang mga arko at banderitas sa kalye.
3. Tuwing pista, naririnig ang bunghalit ng mga tugtugin sa perya, mga pondahan at
mga tindahan
4. Makukulay na banderitas ang nasa kalye kung araw ng pista.
5. Bukud sa pagtugtog ng banda ng musiko, umaambag din sa saya ng kapistahan
ang pagsasalo-salo sa masasarap na pagkain ng mga pamilya at panauhin.
Tanong: Ano ang ibig sabihin ng pamilyar at di-kilalang salita? Paano mo
naibibigay ang kahulugan ng mga salitang pamilyar at di-kilalang sa kwentong
iyong binasa? Magbigay ng mga halimbawa ng pamilyar at di-kilalang salita. Tukuyin
ang kahulugan nito sa pamamagitan ng paggamit ng diksyunaryo. (Ang guro ay
malayang magbigay ng iba pang mga salita)
D. Gawin Niyo/ Gawin Mo:

Kumpletuhin ang tsart sa pamamagitan ng pagtatala ng mga salitang naging pamilyar


at di-kilala sa inyo mula sa binasa ninyong teksto. Iugnay ang mga salitang ito sa
inyong sariling karanasan. Ibigay ang kahulugan nito.

Paglalahat:

Ano ang natutunan mo sa aralin? Naibigay mo ba ng wasto ang mga kahulugan ng


mga salitang pamilyar at dikilala? Paano/Ano ang iyong ginawa?

F. Paglalapat:

Basahin ng tahimik ang talata. Piliin ang mga salitang pamilyar at di-kilala mula sa
teksto. Sa tulong ng diksyunaryo, tukuyin ang kahulugan ng bawat isa. Tukuyin din
kung ano ang iyong matuklasan at kung ito ba ay nakapagbabago sa dating niyong
kaalaman.

TUGOB FESTIVAL

Ang Tugob Festival ay isang magarbong pagdiriwang sa Lungsod ng


Ormoc na idinaraos tuwing buwan ng Oktubre taon-taon. Ang salitang Tugob ay
salitang Ormocanon na ang ibig sabihin ay “nag-uumapaw” na tumutukoy sa
kasaganaan ng likas na yaman ng Ormoc. Ipinapakita at ipinagmamalaki ng mga taga
Ormoc ang masaganang ani ng mga produktong pinya , tubo , niyog , isda, gulay ,
palay at iba pa. Ito ay unang idinaos noong 2010 na itinaon sa pagdiriwang ng ika
63rd Charter Day ng lungsod.
Pinakainaabangang bahagi ng pagdiriwang ang street dancing kung saan
ang mga kalahok ay galing sa iba’t ibang barangay ng Ormoc ,mga mag-aaral, at mga
kawani ng lokal na pamahalaan ng lungsod. Ang mga mananayaw ay nagsusuot ng
matitingkad at magagarang kasuotan habang nagsasayaw sa kalsada upang ipakita
ang kanilang pagpapasalamat sa nag-uumapaw na biyaya ng lungsod. Ang street
dancing ay isang kumpetisyon sa pinakamagaling umindak , pinakamakulay at
pinakamagarbong kasuotan at pinakamagaling sa pagpapakita ng kahulugan ng
pagdiriwang sa kanilang sayaw.
Paaralan Paciano Rizal E/S Baitang/Antas Anim
Daily Lesson Plan Guro Belen B. Bautista Asignatura Filipino
(Pang-araw-araw na Pagtuturo) Petsa Aug. 4, 2017 (Week 9) Markahan Una

LAYUNIN PAMAMARAAN PAGTATAYA PUNA

A. Pamantayang Pangnilalaman MPS


Weekly Test
Naipamamalas ang kakayahan sa Rizal Mabini Bonifacio Malvar
mapanuring pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan 5
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa 4
pagsasalita at pagpapahayag ng sariling 3
ideya, kaisipan, karanasan at damdamin 2
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa 1
iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang 0
talasalitaan --------------------------------------------------------
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan T-
upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng
iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa
mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng
media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at
ksanayan sa paggamit ng wika sa
komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri
ng panitikan

B. Pamantayan sa Pagganap

Nasasaulo ang isang tula/awit na


napakinggan at naisasadula ang isang isyu o
paksa mula sa tekstong napakinggan
Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu
Nakabubuo ng sariling diksiyunaryo ng mga
bagong salita mula sa mga binasa;
naisasadula ang mga maaaring mangyari sa
nabasang teksto
Nagagamit ang nakalimbag at di-nakalimbag
na mga kagamitan sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng reaksyon sa isang isyu
Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa
napanood
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at
talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat
ng sariling tula at kuwento

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto


Nagagamit ang OPAC sa pagtukoy ng
aklat o babasahin na gagamitin sa
pagsasaliksik tungkol sa isang paksa.
(F6EP-Ii-9.2)

II. PAKSANG ARALIN

A. Kasanayan: Pagagamit ng dating


kaalaman sa pagbibigay ng wakas ng
napakinggang teksto

B. Sanggunian: Ugnayan: Wika at


Pagbasa ph.48-49, Bagong Likha:
Wika at Pagbasa ph. 197-200

C. Mga Kagamitan: mga larawan,


cartolina, pentel pen, manila
paper,lapel

I
Paaralan Paciano Rizal E/S Baitang/Antas Anim
Daily Lesson Plan Guro Belen B. Bautista Asignatura Filipino
(Pang-araw-araw na Pagtuturo) Petsa Aug. 4, 2017 (Week 9) Markahan Una

LAYUNIN PAMAMARAAN PAGTATAYA PUNA

A. Pamantayang Pangnilalaman MPS

Naipamamalas ang kakayahan sa Rizal Mabini Bonifacio Malvar


mapanuring pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan 5
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa 4
pagsasalita at pagpapahayag ng sariling 3
ideya, kaisipan, karanasan at damdamin 2
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa 1
iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang 0
talasalitaan --------------------------------------------------------
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan T-
upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng
iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa
mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng
media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at
ksanayan sa paggamit ng wika sa
komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri
ng panitikan

B. Pamantayan sa Pagganap

Nasasaulo ang isang tula/awit na


napakinggan at naisasadula ang isang isyu o
paksa mula sa tekstong napakinggan
Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu
Nakabubuo ng sariling diksiyunaryo ng mga
bagong salita mula sa mga binasa;
naisasadula ang mga maaaring mangyari sa
nabasang teksto
Nagagamit ang nakalimbag at di-nakalimbag
na mga kagamitan sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng reaksyon sa isang isyu
Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa
napanood
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at
talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat
ng sariling tula at kuwento

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto


Nagagamit ang OPAC sa pagtukoy ng
aklat o babasahin na gagamitin sa
pagsasaliksik tungkol sa isang paksa.
(F6EP-Ii-9.2)

II. PAKSANG ARALIN

A. Kasanayan: Pagagamit ng dating


kaalaman sa pagbibigay ng wakas ng
napakinggang teksto

B. Sanggunian: Ugnayan: Wika at


Pagbasa ph.48-49, Bagong Likha:
Wika at Pagbasa ph. 197-200

C. Mga Kagamitan: mga larawan,


cartolina, pentel pen, manila
paper,lapel

Potrebbero piacerti anche